KaitoAnimaG Studio
ยินดีต้อนรับสู่เว็บบอร์ด KaitoAnimaG นะครับ หากท่านยังไม่ได้เป็นสมาชิก
ก็สมัครเลยนะครับเพราะถ้าไม่สมัครสมาชิกก็ไม่สามารภโพสได้นะครับ ส่วนใครที่เป็นอยุ่แล้วก็ ล็อคอินได้เลยคร้าบ สมาชิกกรูณาอ่านกฏด้วยนะครับ จะได้ไม่โดนแบน

Join the forum, it's quick and easy

ยินดีต้อนรับสู่เว็บบอร์ด KaitoAnimaG นะครับ หากท่านยังไม่ได้เป็นสมาชิก
ก็สมัครเลยนะครับเพราะถ้าไม่สมัครสมาชิกก็ไม่สามารภโพสได้นะครับ ส่วนใครที่เป็นอยุ่แล้วก็ ล็อคอินได้เลยคร้าบ สมาชิกกรูณาอ่านกฏด้วยนะครับ จะได้ไม่โดนแบน
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ)

ukidaa
Kaito
6 posters

Go down

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Empty Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ)

Post by Kaito Fri Mar 11, 2011 3:46 pm

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้ผมก็ยังทำหน้าที่แอดมินอย่างปกตินะครับ แต่อาจจะมีก่รเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับบอร์ดเราหลายๆอย่างเลยนะครับ ซึ่งล่าสุดก็คือการเพิ่มแอดมินคนใหม่ซึ่งนั่นก็คือ Admin bhoot นะครับ
รายละเอียดส่วนตัวไม่ขอเปิดเผยนะครับ

มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่านะครับ
วันนี้เราจะมารีวิวการ์ตูนสนุกๆให้รู้จักกันนะครับ เรื่องนี้ชื่อว่า Shiki หรือชื่อไทยว่า ศพปีศาจ(ซากปีศาจ)

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) 101jl

ความตายจึงเหมือนกับปลายทางของมาตรวัดคุณค่าความเป็นมนุษย์ ที่สิ้นสุดลงโดยเจ้าของไม่ทันได้เห็นผลของคุณค่านั้น

ประเด็นเรื่องคนตายฟื้นคืนในชิกิ จะบอกว่าเป็นอะไรที่หยิบมาใช้บ่อยสุดๆในวงการนิยายหรืออนิเมก็ว่าได้ ยิ่งในส่วนของต้นเหตุที่เป็นผีดูดเลือด ก็เป็นพลอตที่เอามาใช้ซ้ำซากจนเคยชิน สถานที่ในท้องเรื่องรึก็ละม้ายคล้ายโลเกชั่นหากินของริวคิชิ07 สักเรื่องสองเรื่องที่จำกัดว่าต้องเป็นชนบทห่างไกลความเจริญ แล้วก็มีโรคระบาดคนพากันตาย และถึงแม้ผู้เขียนจะเลี่ยงใช้คำสามัญที่เป็นที่เข้าใจแบบคำว่าผีดูดเลือดหรือกูลส์ ไปเป็นอย่างอื่น (คำว่า "ชิกิ") ทำให้กำหนดสิ่งใหม่ๆเพิ่มเติมลงไปได้พอสมควร ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่...

แต่สิ่งที่ไม่ค่อยได้เห็นในอนิเมแนวนี้คือมุมมองในฐานะคนตายฟื้นคืนที่มีความรู้สึกนึกคิดเหมือนกับตอนยังมีชีวิต ขาดแค่ลมหายใจ แต่ค่อยๆถูกเปลี่ยนให้เป็น "ชิกิ" ทางความคิดอย่างช้าๆ โดยชิกิรุ่นพี่ และผู้นำสูงสุดของฝ่ายชิกิ กุญแจปริศนาใหญ่สุดของเรื่อง ที่ลงมาพบปะกับเซย์ชิน หนึ่งในตัวเอกฝั่งมนุษย์เป็นระยะๆ ยังชอบแสดงพฤติกรรมแบบที่ขัดกับวิถีของชิกิภายใต้อาณัติตัวเอง แบบที่เดาทางไม่ค่อยจะถูก ว่าทำจริงหรือเล่น

ตัวละครคู่นี้นับเป็นตัวชูโรงของฝั่งชิกิ...

ฝั่งของมนุษย์ก็มีตัวละครที่มีบทบาทโดดเด่นอยู่มาก ยิ่งช่วงหลังจากที่ตัวเอกหัวแข็งอย่างนัทสึโนะโดนเพื่อนรักฝังเขี้ยวจนตายแล้วฟื้นกลับมาในฐานะชิกิ ถ้าเป็นเรื่องอื่นก็คงได้พลังเว่อร์ๆมาใช้ปราบบอส แต่ไม่เลยครับ เพราะเรื่องนี้ไม่เน้นแอคชั่น ดังนั้นสิ่งแรกที่นัทสึโนะจะโดนก็คือสงครามประสาทกับชิกิรุ่นพี่อย่าง ทัตสึมิ ที่เขาไม่เคยประจันหน้าด้วยตรงๆขณะที่เป็นมนุษย์ และยามที่ตรรกะที่มนุษย์ใช้กับสัตว์เพื่อหาข้ออ้างที่ชอบธรรมในการสังหารอีกฝ่ายกลับถูกนำมาใช้กับมนุษย์เสียเองโดยตัวตนที่อยู่เหนือกว่า ก็ย่อมต้องมีผู้ที่ดิ้นรนต่อต้านอย่างโอซากิ ลูกชายตระกูลแพทย์ประจำหมู่บ้านผู้ยึดมั่นหลักการในการรักษาชีวิตผู้คนยิ่งกว่าใครๆ

การปะทะกันของมนุษย์และผู้ละทิ้งความเป็นมนุษย์จึงเป็นสิ่งที่ไม่อาจเลี่ยงได้

ต้นฉบับนิยายของชิกิโดย โอโนะ ฟุยุมิผู้เขียน 12 อาณาจักร( Juuni Kokuki ) จบไปตั้งแต่ปี 1998 แต่ถูกนำมาดัดแปลงเป็นฉบับคอมิคในปี 2007 โดย ฟุจิซากิ ริว ที่ชาวไทยรู้จักกันดีจากผลงานตีพิมพ์เรื่องยาวอย่าง ตำนานเทพประยุทธ์ ( Hoshin Engi ) ที่หลังๆวาดอะไรก็ดับไปซะหมดเพราะมีแต่เรื่องพิลึก คราวนี้ก็เช่นกัน ที่แม้จะเป็นงานเขียนดัดแปลงจากต้นฉบับนิยาย แต่ก็มีรังสีความอาร์ทที่ไม่เคยโผล่ในนิยายแผ่ออกมาจากการออกแบบตัวละครในฉบับคอมิค ที่ยิ่งฉูดฉาดกว่าเดิมเมื่อเป็นอนิเม มันช่างขัดกับแนวเรื่องมืดๆทึบๆเสียเหลือเกิน จนกระทั่งแฟนๆนิยายต้องออกมาด่าคอมิค ส่วนฝั่งที่อ่านคอมิคก่อนก็ไปด่านิยาย ฯลฯ ปัจจุบันคอมิคที่ญี่ปุ่นก็ออกมาได้ 8 เล่ม แซงเรื่องเจ๊งๆที่เคยเขียนไปแล้ว น่าจะรอดได้จนจบละมั้ง

อนิเมเองเข้าใจว่าพยายามทำให้หลอน ซึ่งหลายๆฉากก็ทำได้จริงๆ เช่นหน้าตาบิดเบี้ยวของมาซาโอะคุงที่น่ากลัวยิ่งกว่าชิกินอนโลง(ค่อนข้างมั่นใจว่าเพราะคาราดีไซน์+เสียงคนพากย์) หรือฉากเปิดตัวของเมกุมิจังในฐานะชิกิ ที่ติดตาท่านผู้ชมกันทั่วหน้า ที่ดูแล้วขัดๆอารมณ์ก็เป็นช่วงที่เล่นเอฟเฟคแปลกๆแบบหนังผีเช่นถอยหน้าถอยหลังแบบผีซาดาโกะมุดบ่อแล้วขึ้นมาใหม่ ตรงนั้นเข้าใจว่าพยายามจะหลอนครับ แต่ก็ได้แค่พยายาม... แต่เอาเถอะ ผมไม่ได้ดูเพราะหวังความน่ากลัวสยองขวัญหรอก ที่อยากดูคือพล๊อตเรื่องมากกว่า เพราะวางบทของตัวละครได้น่าสนุกกว่างานเก่าของอีตาริวคิชิ07 "Ookami kakushi" เยอะ(มาก) แถมดูมา 7 ตอนแล้วก็ยังอยากเห็นหลายๆฉากในคอมิคเป็นอนิเมอยู่ ไม่ได้รู้สึกว่าเดินเรื่องชักช้าน่าเบื่อแต่อย่างใด สำหรับคนที่เลิกดูไปก่อนก็
อยากให้ได้ดูตอน 7 หรือไปหาคอมิคมาอ่านดูก่อนนะครับ เพราะมันเป็น

ตัวละครที่สำคัญของเรื่องนี้นะครับ

1. Yuuki Natsuno
ตัวเอกของเรื่อง เด็กม.ปลายที่เพิ่งย้ายมาจากในเมือง
ใจจริงแล้วเขาเกลียดหมู่บ้านนี้มากแต่จำต้องย้ายตามพ่อมา
เป็นคนฉลาดจึงสังเกตเห็นความผิดปกติต่างๆก่อนคนอื่น

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki1
พากย์โดย คุณ Uchiyama Kouki (คนพากย์ โซล จาก Soul Eater)

2. Shimizu Megumi
เด็กสาวม.ปลายที่ใฝ่ฝันถึงชีวิตในเมือง เขาฝันที่จะไปอยุ่ในเมือง
ชอบยูกิ นัทสึโนะเอามาก(ตัวเอก)

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki4
และแอบตามสโตรกอยู่ห่างๆ พากย์โดย คุณ Tomatsu Haruka

3. Ozaki Toshio
หมอที่โรงพยาบาลประจำหมู่บ้าน เขาได้พยายามช่วยชีวิตคนในหมู่บ้านที่ป่วยจากโรคระบาด
และเป็นคนหนึ่งที่ค้นพบความจริงของโรคนี้

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki2
พากย์โดย คุณ Ohkawa Toru(คนพากย์ รอย จาก FMA)

4. Muroi Seishin
นักบวชในวัดประจำหมู่บ้าน เป็นเพื่อนของหมอโอซากิ และเป็นนักเขียนนิยายที่มีมุมมองแปลกๆในเรื่องของมนุษย์และความตาย ที่สะท้อนออกมาในงานเขียนของเขา เป็นเพื่อนสมัยเด็กของโอซากิ

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki3
พากย์โดย คุณ Okitsu Kazuyuki

5. Tanaka Kaori
เพื่อนของชิมิสึ เป็นคนเรียบง่ายสบายๆ เป็นคนที่เชื่อเรื่องตุ๊กตาคืนชีพคนหนึ่งในหมู่บ้าน

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki5
พากย์โดย คุณ Nagashima Haruka

6. Tanaka Akira
น้องของคาโอริ เป็นอีกหนึ่งคนที่เชื่อเรื่องตุ๊กตาคืนชีพ และได้ร่วมมือกับนัทสึโนะเพื่อพิสูจน์

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki6
พากย์โดย คุณ Kawakami Keiko

7. Tatsumi
คนรับใช้บ้านคิริชิกิ ที่รู้สึกว่าจะมีความสามารถพิเศษกว่าพวกตุ๊กตาคืนชีพตัวอื่นๆ เพราะเขาสามารถออกมาโดนแสงแดดได้โดยไม่เป็นอะไร

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki10
พากย์โดย คุณ Takagi Wataru

8. Kirishiki Shojiro
เจ้าของบ้านคิริชิกิ ที่ดูท่าทางจะเป็นคนดีแต่ที่จริงแล้ว.... เขาเป็นมนุษย์เพียงคนเดียวในบ้านคิริชิกิ

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Shiki12
พากย์โดย GACKT (แก๊กคุโตะ ที่เป็นนักร้องเจร็อค อดีตนักร้องนำวง Malice Mizer นั่นแหละ)

เป็นไงบ้างครับ ได้อ่านรีวิวไปแล้วรู้สึกเป้นยังไงบ้างครับ อยากดูเรื่องนี้กันรึยังครับ
ถ้าอยากดุไปโหลด ได้เลยนะครับ
ตามลิงค์ไปเลยครับ >> http://kaito.forumth.com/t447-topic มีทั้งหมด 22 ตอนครับ
Suspect
Kaito
Kaito
Admin Kaito
Admin Kaito

ค่าประสบการณ์ (Point) : 29022
พลังน้ำใจ : 371

Character sheet
Admin Kaito:

http://kaito.forumth.com

Back to top Go down

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Empty Re: Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ)

Post by ukidaa Sat Mar 12, 2011 5:04 pm

ว้าว เนื้อหาเเน่นมาก =[]= เเล้วจะลองได้ดูนะค่ะ >
ukidaa
ukidaa
Mod Cartoon talk

ค่าประสบการณ์ (Point) : 24900
พลังน้ำใจ : 29

Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ) Empty Re: Review Shiki (ศพปีศาจ หรือ ซากปีศาจ)

Post by kaze-juon Sat Mar 19, 2011 1:28 am

อ๊าคคคคคคคคคคคคคคคคค
ในที่สุดมันก็มาาาา
โฮะๆ รอเรื่องนี้มานานแล้ว นานจนคิดว่ามันคงไม่มาเยียบไทย(หรือมันมานานแล้วแต่ไม่มีคนเห็น)
ขอบคุณมากๆคร้าบบ
รักเว็บไคโตะที่สุดเลย(อาจจะไม่ที่สุดๆๆๆจริงนะ มันเยอะอ่า)
kaze-juon
kaze-juon
Mod music Anime

ค่าประสบการณ์ (Point) : 24838
พลังน้ำใจ : 37

Post by Otaku Fight Sat Mar 19, 2011 2:38 pm

Laughing งิงิ
เรื่องนี้ผมชอบมากๆครับ พระเอกเท่เกินบรรยาย
แต่นางเอกไม่มีเลยเรื่องนี้

โดยส่วนตัวแล้วเรื่องนี้ผมสงสาร โทรรุจังงง ที่สุด น่าเศร้ามากๆ
Crying or Very sad
Otaku Fight
Otaku Fight
Mod Anime Sub
Mod Anime Sub

ค่าประสบการณ์ (Point) : 24992
พลังน้ำใจ : 47

Character sheet
Admin Kaito:

Post by kaze-juon Thu Apr 14, 2011 7:39 pm

โทรุจังน่าสงสาร ภูมิใจในตัวริตจังอย่างมากเลยล่ะ
kaze-juon
kaze-juon

ค่าประสบการณ์ (Point) : 24838
พลังน้ำใจ : 37

Post by ukidaa Mon Apr 18, 2011 9:19 pm

= =สุดท้ายก็ยังไม่ได้ดู

เรื่องมันเศร้า บูทเครื่องหายไปหมดเลยจร้า T^T
ukidaa
ukidaa

Post by bhoot Fri Apr 22, 2011 12:37 pm

ukidaa wrote:= =สุดท้ายก็ยังไม่ได้ดู

เรื่องมันเศร้า บูทเครื่องหายไปหมดเลยจร้า T^T

ทำไมเหรอ เครื่องโดนไวรัสเหรอครับ
bhoot
bhoot
Admin Bhoot
Admin Bhoot

ค่าประสบการณ์ (Point) : 26137
พลังน้ำใจ : 145

Post by ukidaa Fri Apr 22, 2011 3:19 pm

ประมาณนั้น TT^TT
ukidaa
ukidaa

Post by bhoot Sun Apr 24, 2011 10:43 am

ukidaa wrote:ประมาณนั้น TT^TT

น่าสงสารจิงๆ Idea
bhoot
bhoot
Admin Bhoot
Admin Bhoot

ค่าประสบการณ์ (Point) : 26137
พลังน้ำใจ : 145

Post by Akiko Sun May 01, 2011 2:22 pm

เรื่องนี้ดูเเล้วค่ะ สนุกมากคะ
ตอนเเรกๆยอมรับรับว่า ดูเเล้วหาว 5555
หลังๆๆ....สนุกมากกกกก ฆ่ากันได้สุดยอดมาก เลือดสาดทั้งตอนเลย Laughing
Akiko
Akiko
Member
Member

ค่าประสบการณ์ (Point) : 23814
พลังน้ำใจ : 3

Post by ukidaa Sun May 01, 2011 8:45 pm

Akiko wrote:เรื่องนี้ดูเเล้วค่ะ สนุกมากคะ
ตอนเเรกๆยอมรับรับว่า ดูเเล้วหาว 5555
หลังๆๆ....สนุกมากกกกก ฆ่ากันได้สุดยอดมาก เลือดสาดทั้งตอนเลย Laughing

ไอหยา!!!~ เริ่มเผยธาตุเเท้อีกคน Sad
ukidaa
ukidaa

Back to top

- Similar topics